การพบปะหารือระหว่างกลุ่มมิตรภาพสมาชิกรัฐสภาไทย – สหราชอาณาจักรฯ กับกลุ่มมิตรภาพสมาชิกรัฐสภาสหราชอาณาจักรฯ - ไทย (All-Party Parliamentary Group (APPG) on Thailand)
เมื่อวันจันทร์ที่ 18 กันยายน 2566 เวลา 09.45 นาฬิกา ณ ห้องรับรองพิเศษ 202 (ฝั่งวุฒิสภา) ชั้น 2 อาคารรัฐสภา นายกิตติ วะสีนนท์ สมาชิกวุฒิสภา ในฐานะประธานกลุ่มมิตรภาพสมาชิกรัฐสภาไทย – สหราชอาณาจักรฯ พร้อมด้วย พล.ต.ท.ตรีทศ รณฤทธิวิชัย และนางศิรินา ปวโรฬารวิทยา สมาชิกวุฒิสภา ในฐานะกรรมการ น.ส.วิบูลย์ลักษณ์ ร่วมรักษ์ สมาชิกวุฒิสภา ในฐานะกรรมการและเลขานุการ นายจิรวัฒน์ ศิริพานิชย์ นายพริษฐ์ วัชรสินธุ และนายพลพีร์ สุวรรณฉวี สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ในฐานะสมาชิกกลุ่มมิตรภาพฯ พบปะหารือกับ Sir Graham Brady สมาชิกสภาสามัญ พรรคอนุรักษ์นิยม (Conservative) ในฐานะประธานกลุ่มมิตรภาพสมาชิกรัฐสภาสหราชอาณาจักร – ไทย (All-Party Parliamentary Group (APPG) on Thailand)
พร้อมสมาชิกสภาสามัญ จำนวน 6 คน โดยทั้งสองฝ่ายได้หารือเกี่ยวกับการกระชับความเป็นหุ้นส่วนยุทธศาสตร์ระหว่างกัน รวมถึงประเด็นสำคัญเกี่ยวกับความท้าทายต่าง ๆ หลังจากการถอนตัวออกจากสหภาพยุโรปของสหราชอาณาจักร (Brexit) โดยเฉพาะประเด็นความร่วมมือทางเศรษฐกิจผ่านกลไกความร่วมมือต่าง ๆ อาทิ การประชุมคณะกรรมการร่วมด้านเศรษฐกิจและการค้า (Joint Economic and Trade Committee: JETCO) เพื่อพัฒนาความสัมพันธ์ไปสู่การเป็นหุ้นส่วนทางการค้าที่แน่นแฟ้น (Enhanced Trade Partnership-ETP)
นอกจากนั้น ยังมีการหารือถึงเป้าหมายของประเทศไทยในการเข้าเป็นสมาชิกความตกลงแบบครอบคลุมและก้าวหน้าสำหรับหุ้นส่วนทางเศรษฐกิจภาคพื้นแปซิฟิก (Comprehensive and Progressive Agreement for Trans-Pacific Partnership – CPTTP) โดยการผลักดันของสหราชอาณาจักรฯ ความมุ่งมั่นที่ของไทยในการผลักดันเรื่องข้อตกลงการค้าเสรี (Free Trade Area- FTA) ระหว่างไทยกับสหราชอาณาจักรฯ และการผลักดันให้สหราชอาณาจักรฯ มองไทยในฐานะผู้เล่นสำคัญที่มีบทบาทนำในภูมิภาค เช่น ASEAN ACMECS BIMSTEC APEC
นอกจากนั้น ฝ่ายสหราชอาณาจักรฯ ต้องการให้ประเทศไทยเป็นมิตรสำคัญที่สนับสนุนบทบาทของสหราชอาณาจักรฯ ในภูมิภาคเอเชีย - แปซิฟิก ผ่านการขับเคลื่อนนโยบาย Indo-Pacific Tilt
เครดิต : ข่าวโดยกลุ่มงานความสัมพันธ์รัฐสภาทวิภาคี สำนักความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ สำนักงานเลขาธิการสภาผู้แทนราษฎร