ประธานสภาผู้แทนราษฎร ร่วมเป็นประธานในพิธีเปิดนิทรรศการความร่วมมือจิตรกรรมอินโดนีเซีย - ไทย ณ อาคาร 6 พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ หอศิลป
วันพุธที่ 4 ตุลาคม 2566 เวลา 14.00 นาฬิกา ณ อาคาร 6 พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ หอศิลปกรุงเทพมหานคร นายวันมูหะมัดนอร์ มะทา ประธานสภาผู้แทนราษฏร พร้อมด้วยนายอารีเพ็ญ อุตรสินธุ์ ที่ปรึกษาประธานสภาผู้แทนราษฎร และนายมุข สุไลมาน เลขานุการประธานสภาผู้แทนราษฎร เข้าร่วมพิธีเปิดนิทรรศการความร่วมมือจิตรกรรมอินโดนีเซีย - ไทย (Blossoming Curiosity: Indonesian-Thailand Collaborative Painting Exhibition) ตามคำเชิญของนายระห์หมัต บูดีมัน (H.E. Mr. Rachmat Budiman) เอกอัครราชทูตสาธารณรัฐอินโดนีเซียประจำประเทศไทย ซึ่งประธานสภาผู้แทนราษฎร ได้ร่วมกับเอกอัครราชทูตฯ และนายพลภูมิ วิภัติภูมิประเทศ ผู้ช่วยรัฐมนตรีประจำกระทรวงวัฒนธรรม ตัดริบบิ้นเปิดงาน จากนั้น ได้เดินชมนิทรรศการฯ พร้อมทั้งแสดงความชื่นชมภาพวาดต่าง ๆ ทั้งจากจิตรกรชาวอินโดนีเซียและชาวไทย ซึ่งมีความหลากหลาย มีเอกลักษณ์ และมีความคล้ายคลึงและผสมผสานกันระหว่างวัฒนธรรมไทย - อินโดนีเซีย โอกาสนี้ เอกอัครราชทูตฯ ได้มอบภาพวาดที่ระลึกแด่ประธานสภาผู้แทนราษฎร ทั้งนี้ ภายในงานมีการจัดแสดงภาพวาดกว่า 50 ภาพ โดยศิลปินหลายแขนงจากทั้งสองประเทศ รวมทั้งผลงานภาพวาดของเอกอัครราชทูตฯ จัดแสดงอยู่ภายในงาน จำนวน 3 ภาพ ซึ่งงานนิทรรศการนี้ จะจัดแสดงไปจนถึงวันที่ 29 ต.ค. 66 สำหรับประชาชนและผู้สนใจทั่วไปสามารถเข้าชมได้โดยมีค่าเข้าชม 30 บาท สำหรับคนไทย และ 200 บาท สำหรับชาวต่างชาติ
เครดิต : ข่าวโดยกลุ่มงานพิธีการทูต สำนักความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ สำนักงานเลขาธิการสภาผู้แทนราษฎร