ประธานรัฐสภา มอบหมายให้ข้าราชการระดับสูงของรัฐสภา เข้าร่วมซ้อม ขบวนอิสริยยศเชิญน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ จากวัดพระเชตุพน วิมลมังคลาราม ไปยังพระที่นั่งอมรินทรวินิจฉัย ในพระบรมมหาราชวัง เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567
วันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม 2567 เวลา 11.00 นาฬิกา ณ บริเวณหน้าวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม นายวันมูหะมัดนอร์ มะทา ประธานรัฐสภา มอบหมายให้ข้าราชการระดับสูงของรัฐสภา ประกอบด้วย นายสาธิต ประเสริฐศักดิ์ นายศิโรจน์ แพทย์พันธุ์ และว่าที่เรือตรี ยุทธนา สำเภาเงิน รองเลขาธิการสภาผู้แทนราษฎร เป็นผู้แทนประธานรัฐสภา เข้าร่วมซ้อมขบวนอิสริยยศเชิญน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ จากวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ไปยังพระที่นั่งอมรินทรวินิจฉัย ในพระบรมมหาราชวัง เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 ในการนี้ นายสาธิต ประเสริฐศักดิ์ ทำหน้าที่เป็นผู้เชิญพระเต้าปทุมนิมิตนาก มอบให้เจ้าพนักงานภูษามาลา เพื่อเชิญไปวางบนพระแท่นบัว นายศิโรจน์ แพทย์พันธุ์ ทำหน้าที่เป็นผู้เชิญพระเต้าปทุมนิมิตนาก และว่าที่เรือตรี ยุทธนา สำเภาเงิน ทำหน้าที่เป็นผู้เชิญพานดอกไม้ธูปเทียนแพไปวางที่เสาบัวกลุ่ม